แผนการจัดการเรียนรู้



แผนการจัดการเรียนรู้ | |

|Unit 6 : Our Neighbors เวลา 12 ชั่วโมง |

1. มาตรฐานการเรียนรู้

มฐ. ต 1.1.1 ต 1.1.2 ต 1.1.3 ต 1.1.4 ต 1.2.1 ต 1.2.3 ต 1.2.4 ต 1.3.1 ต 1.3.3

มฐ. ต 2.11 ต 2.2.1 ต 2.2.2 ต 2.2.3

มฐ. ต 3.1.1 ต 3.1.2

มฐ. ต 4.1.1 ต 4.1.2

2. สาระการเรียนรู้

2.1 เนื้อหาสาระ

|Function |Language Item |Vocabulary |Pronunciation |

|1. Talking about the names |- How many countries are there in |- Continent : Asia |- Initial sound: /(-/ |

|of other countries, |(continent)? |- Countries : Thailand, Laos, Myanmar, |- Final sounds: /(/, |

|capitals, flags, languages, |- There are (number of countries) in |Cambodia, Vietnam, the Philippines, |/-st/, /-l/, /-d /, |

|nationalities, tourist |….......? |Indonesia, Malaysia, Singapore, Brunei |/-g/ |

|attractions and directions |- Are there (number of countries) in |- Directions : north, east, west, south, |- Cluster sounds: /pl-/,|

| |(continent)? |northwest, southeast, northeast, southwest |/sh-/, /tr-/ |

| |- Is (country) in (continent)? |- Languages : English, Thai, Laotian, |- Vowel sounds: |

| |Yes. / No. |Cambodian, Burmese, Indonesian, Malay, Chinese,|/ /, / I /, / |

| |- Where is (country)? |Tagalog, Vietnamese |/ |

| |It is (direction) of (country). |- Nationalities : Thai, Laotian, Cambodian, | |

| |- Where is (name) from? |Burmese, Indonesian, Malaysian, Filipino, | |

| |(Country). |Vietnamese, Brunian | |

| |- Where are (names) from? |- Capitals : Bangkok, Vientiane, Pyinmana, | |

| |(Country). |Kuala Lumpur, Singapore, Manila, Hanoi, | |

| |- Is (name) from (country)? |Jakarta, Phnom Penh, Bandar Seri Begawan | |

| |- Are (names) from (country)? | | |

| |Yes. / No. | | |

| |- Who is from (country)? | | |

| |(Name) is. | | |

|Function |Language Item |Vocabulary |Pronunciation |

| |- (Capital) is the capital of (country). |- Tourist Attractions : the Grand Palace, | |

| |- Is (capital) the capital of |the Temple of Dawn, Buro Bodo, Lankawi, | |

| |(country)? |Angkor Wat, Javedakong, Merlion | |

| |Yes. / No. |- Vehicles/Transportations : bus, car, | |

| |- How did you come/go to (country)? |train, ship, plane | |

| |By … . | | |

| |- What’s your nationality? | | |

| |(Nationality). | | |

| |- What language do you speak? | | |

| |I speak (language). | | |

|2. Talking about plans or |- If I could (verb/verb phrase). | | |

|ideas |I would (verb/verb phrase). | | |

|3. Talking about your |- I have gone to (country) and visited | | |

|experience |(place tourist attraction). It’s (adj.). | | |

|4. Asking and answering |- Wh-questions | | |

|questions |- Yes/No questions | | |

|- Writing a letter |- Questions with “or” | | |

|- Introducing yourself |- Questions words “How” | | |

|- Talking about hobbies / |- My name is ….. . | | |

|favorite things / ability |- I am ..… . | | |

|and family |- I (verb). | | |

| | | | |

2.2 ทักษะ/กระบวนการ

1) การสื่อสารด้วยการฟัง พูด อ่าน เขียน

2) กระบวนการกลุ่ม

3) การคิดวิเคราะห์ สังเคราะห์

2.3 คุณลักษณะที่พึงประสงค์

1) การกล้าแสดงออกอย่างเหมาะสม

2) ความมีวินัย

3) การร่วมมือ

3. ชุดคำถามที่สำคัญ

3.1 What countries are our neighbors? What do you know about them?

3.2 Should we have pen pals?

3.3 How to write to them?

4. ภาระงาน

เขียนจดหมายถึงเพื่อนทางไปรษณีย์ โดยแนะนำตนเอง สถานที่ตั้งของจังหวัดที่นักเรียนอยู่ทางทิศใดของกรุงเทพฯ

เดินทางด้วยพาหนะใดจากกรุงเทพฯ มีสถานที่สำคัญหรือสถานที่ท่องเที่ยวอะไรที่น่าสนใจ โดยใช้รูปแบบประโยคง่ายๆ ที่เรียนมา

5. การวัดผลและการประเมินผล

5.1 ประเมินจากชิ้นงาน

5.2 ประเมินจากการสังเกตพฤติกรรม (เจตคติ)

5.3 ประเมินตนเอง

5.4 ประเมินจากการทำแบบทดสอบท้ายบท

6. การบูรณาการ

6.1 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม

6.2 ภาษาไทย

6.3 ศิลปะ

7. แผนการจัดการเรียนรู้

ครั้งที่ 1 SB หน้า 69 WB หน้า 63

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

ระบุชื่อประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ตามหมายเลขได้ถูกต้อง (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ระบุประเทศในแผนที่ตามที่ฟังได้ถูกต้อง

2) ออกเสียงคำศัพท์ชื่อทิศตามครูได้ถูกต้อง

3) อ่านออกเสียงบทอ่านตามซีดีได้ถูกต้อง

4) ระบุตำแหน่งของประเทศต่างๆ ในแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้บนแผนที่ได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sounds: /-(/, /-st/

Vocabulary : countries, north, east, west, south

Structure : (Laos) is (north) of Thailand.

Function : Talking about the names of other countries

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียงคำศัพท์

3.2 การอ่านออกเสียง

3.3 การระบุตำแหน่งของประเทศในแผนที่

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การออกเสียงคำศัพท์และการอ่านออกเสียง

- การระบุตำแหน่งของประเทศต่างๆ

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมการออกเสียงและการอ่านอย่างถูกต้อง

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

1.1 นักเรียนต่อ Jigsaw แผนที่ประเทศไทยแข่งกัน แล้วครูถามคำถาม เช่น What is it? Where is Thailand? เป็นต้น นักเรียนอาจตอบด้วยภาษาไทย ครูพูดย้ำเป็นภาษาอังกฤษ เช่น It is the map of Thailand. Thailand is in Southeast Asia เป็นต้น

1.2 นักเรียนดูแผนที่เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ครูถามจำนวนประเทศและชื่อประเทศในแถบเอเชียตะวันออก

เฉียงใต้ เช่น How many countries are there in Southeast Asia? What are they? เป็นต้น

2. Presentation

2.1 นักเรียนฟังซีดีและชี้ประเทศต่างๆ บนแผนที่ตามที่ได้ยินในกิจกรรมที่ 1A. Look at the map. Listen. Point and say. ใน SB หน้า 69

2.2 ครูชี้แผนที่ตามตำแหน่งของประเทศต่างๆ ให้นักเรียนบอกชื่อประเทศ

2.3 นักเรียนฟังซีดีอีกครั้ง และชี้ที่คำใน SB หน้า 69 ตามที่ได้ยินจากซีดี

2.4 ให้นักเรียนออกเสียงคำศัพท์ชื่อทิศจากแผนภูมิทิศที่ครูติดบนกระดาน

Script CD 33

1. Listen and say.

A. Look at the map. Listen. Point and say.

How many countries are there in Southeast Asia? Thailand is one of them.

Thailand is bordered by Laos to the north, Malaysia to the south, Myanmar to the west and

Cambodia to the east.

Are there other countries in Southeast Asia? Yes. Vietnam, the Philipines, Indonesia, Brunei and Singapore are also in Southeast Asia. Please find them on the map and talk to your friends about them.

3. Practice

3.1 ครูเปิดซีดีเป็นช่วงๆ ให้นักเรียนอ่านตาม

3.2 นักเรียนบอกชื่อประเทศทั้งหมดที่ได้ยินจากซีดี

3.3 ให้นักเรียนดูแผนภูมิทิศบนกระดานแล้วถามคำถามจากภาพและเนื้อเรื่องในกิจกรรมที่ 1 ใน SB หน้า 69 ขณะถามครูชี้ที่แผนภูมิบนกระดานด้วย เช่น ครูชี้ที่ N ในแผนภูมิ และถาม

N

W E

S

- Is Laos north of Thailand?

- What country is east of Thailand?

- Is Malaysia or Myanmar west of Thailand?

- Where is Singapore, north, south, east or west of Thailand? เป็นต้น

4. Production

4.1 ครูติดกระดาษรูปแผนที่ประเทศไทยตรงกลางแผนภูมิ ให้นักเรียนออกมาเขียนเลข 1-9 ตามตำแหน่งของประเทศต่างๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ทีละคน

4.2 แบ่งนักเรียนออกเป็น 9 กลุ่ม จับสลากหมายเลข 1-9 เพื่อใช้ตั้งคำถามให้เพื่อนกลุ่มอื่นตอบ

5. Wrap up

5.1 อ่านเรื่องในกิจกรรมที่ 1A. ใน SB หน้า 69

5.2 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1 A. Look at the map and write the name of each country. ใน WB หน้า 63

Answer

1A. Look at the map and write the name of each country.

1. Thailand 2. Laos 3. Vietnam 4. the Philippines 5. Brunei

6. Indonesia 7. Singapore 8. Malaysia 9. Cambodia 10. Myanmar

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 CD 33

6.4 Jigsaw แผนที่ประเทศไทย

6.5 แผนที่เอเชียตะวันออกเฉียงใต้

6.6 แผนที่ทิศหลัก 4 ทิศ

6.7 แผนที่ประเทศไทย

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 2 SB หน้า 70 WB หน้า 64

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

ระบุตำแหน่งของประเทศเพื่อนบ้านในแผนที่ได้ถูกต้อง (มฐ. ต 1.1.3)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) อ่านออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

2) บอกตำแหน่งของประเทศเพื่อนบ้านจากแผนภูมิทิศได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Linking sounds: north east south east

Vocabulary : northeast, southeast, northwest, southwest

Structure : (Brunei) is (southeast) of Thailand.

Function : Talking about directions

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านคำศัพท์

3.2 การระบุตำแหน่งของประเทศเพื่อนบ้าน

3.3 การบอกตำแหน่งประเทศเพื่อนบ้านจากแผนภูมิทิศ

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การเดาความหมายของคำในบทอ่าน

- การอ่านออกเสียงคำศัพท์

- การพูดบอกตำแหน่งของประเทศต่างๆ

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียงคำศัพท์และการพูด

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

1.1 ให้นักเรียนอ่านชื่อทิศทั้ง 4 จากบัตรคำชื่อทิศ

1.2 ให้นักเรียนชี้ทิศต่างๆ ตามที่ครูบอก

1.3 ครูชี้ทิศต่างๆ ให้นักเรียนบอกเป็นภาษาอังกฤษ

2. Presentation

2.1 ครูวาดภาพแผนภูมิทิศทั้ง 4 และเขียนชื่อทิศกำกับ ขณะครูเขียนให้นักเรียนพูดชื่อทิศตาม

2.2 ครูขีดเส้นทแยงมุมเพิ่มอีก 2 เส้น เพื่อให้กลายเป็นทิศ 8 ทิศ และถาม What is it? ทีละทิศ ถ้านักเรียนตอบเป็นภาษาไทย เช่น ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ครูชมและพูดชื่อเป็นภาษาอังกฤษ แล้วเขียนให้นักเรียนอ่านและออกเสียงตาม

2.3 ครูติดแผนที่เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และพูดบอกตำแหน่งของประเทศต่างๆ โดยดูประเทศไทยเป็นศูนย์กลาง

3. Practice

3.1 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มผลัดกันอ่านชื่อทิศทั้ง 8 ทิศ

3.2 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำไม้บรรทัดวางเป็นรูปเครื่องหมายบวกแทนทิศหลักทั้ง 4 ทิศ ชี้ที่ปลายบรรทัดด้านบนและบอกทิศเหนือ (North) พูดจบครบทั้ง 4 ทิศ

3.3 นำดินสอวางทแยงระหว่างทิศเหนือและตะวันออก และพูด Northeast ทำเช่นนี้จนครบทั้ง 8 ทิศ

3.4 ครูแจกกระดาษให้นักเรียนกลุ่มละ 1 แผ่น วาดแผนภูมิทิศทั้ง 8 ทิศ บนกระดาษ

3.5 ครูเขียนชื่อประเทศต่างๆ แถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้บนกระดาน ให้นักเรียนอ่านทีละประเทศ

3.6 ให้นักเรียนวางยางลบกลางแผนภูมิแทนประเทศไทย ครูพูดประโยค เช่น Laos is northeast of Thailand. ให้

นักเรียนเขียนชื่อประเทศลาวบนแผนภูมิ

3.7 ครูติดแถบชื่อประเทศต่างๆ บนแผนภูมิตามประโยคที่ครูพูดในกิจกรรมที่ 1 เป็นการเฉลย

3.8 นักเรียนแต่ละกลุ่มพูดประโยคจากแผนภูมิที่ติดไว้

4. Production

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1B. Say these. ใน SB หน้า 70 ดูแผนที่และผลัดกันพูด

5. Wrap up

5.1 ครูสรุปเรื่องทิศเป็นภาษาอังกฤษ แล้วพูดบอกตำแหน่งของประเทศต่างๆ จากกิจกรรมที่ 1B. Say these. ใน SB หน้า 70 ที่เขียนไว้พร้อมกันเพื่อตรวจสอบความถูกต้อง

5.2 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1B. Look. Read and write. ใน WB หน้า 64

Answer

1B. Look. Read and write.

Myanmar is west of Thailand. Vietnam is east of Thailand.

Brunei is southeast of Thailand. The Philippines are east of Thailand.

Singapore is south of Thailand. Malaysia is south of Thailand.

Indonesia is southeast of Thailand.

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 บัตรคำชื่อทิศ

6.4 แผนภูมิทิศหลัก 8 ทิศ

6.5 แถบชื่อประเทศต่างๆ

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 3 SB หน้า 71 WB หน้า 65

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

บอกชื่อเมืองหลวงของประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ได้ถูกต้องตามโครงสร้างประโยคที่เรียน

(มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

2) อ่านชื่อประเทศและเมืองหลวงได้ถูกต้อง

3) บอกชื่อเมืองหลวงของประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ได้ถูกต้อง

4) ระบุชื่อมหาสมุทรในแผนที่ได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sound: /-l/

Vocabulary : capital

Structure : (Bangkok) is the capital of (Thailand).

Function : Talking about capitals of other countries

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านชื่อประเทศและเมืองหลวง

3.2 การบอกชื่อเมืองหลวง

3.3 การทำแบบฝึก

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การอ่านออกเสียงคำศัพท์ชื่อประเทศและชื่อเมืองหลวง

- การสนทนาถามและตอบตามโครงสร้างประโยคที่เรียน

- การทำกิจกรรมใน Let’s play a game.

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียง การสนทนา และการทำกิจกรรม Let’s play a game.

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

พูดอธิบายจากกิจกรรมที่ 1B. ใน SB หน้า 70

2. Presentation

2.1 ให้นักเรียนดูแผนที่ประเทศไทยแสดงจังหวัดต่างๆ ครูชี้ที่กรุงเทพมหานครให้นักเรียนอ่าน

2.2 ครูถาม What is กรุงเทพมหานคร in English? เมื่อนักเรียนตอบครูว่า Bangkok ครูเขียน Bangkok

บนกระดาน ให้นักเรียนสะกดและออกเสียงตาม

2.3 ครูพูด Bangkok is the capital of Thailand. ให้นักเรียนพูดตาม

2.4 ครูถาม What is the capital of (ชื่อประเทศ เช่น Laos)? เมื่อนักเรียนตอบครูติดบัตรคำชื่อเมืองหลวงของประเทศนั้นบนกระดาน ให้นักเรียนสะกดคำว่า capital จากคำที่ครูพูดบนกระดาน ออกเสียงคำศัพท์และพูด .... is the capital of ….. .

2.5 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2A. Look at the map. Listen to the questions and read the answers. ใน SB หน้า 71 ฟังคำถามและอ่านคำตอบในตาราง

Script CD 34

2. Listen and read.

A. Look at the map. Listen to the questions and read the answers.

B: What is the capital of Thailand?

G: Bangkok.

2.6 แบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่ม ผลัดกันพูดประโยคคำถามและคำตอบตามโครงสร้างประโยคที่เรียน

3. Practice

3.1 ครูถาม What is the capital of ….. ? ให้นักเรียนตอบ

3.2 ครูชูบัตรชื่อเมืองหลวงให้นักเรียนพูดประโยค ..... is the capital of ….. .

3.3 ให้นักเรียนจับคู่บัตรชื่อประเทศและบัตรชื่อเมืองหลวง โดยครูติดบัตรชื่อเมืองหลวงบนกระดาน และคว่ำบัตรชื่อประเทศบนโต๊ะครู ให้นักเรียนออกมาหยิบบัตรชื่อประเทศ 1 ใบ อ่านและเอาไปติดคู่กับบัตรชื่อเมืองหลวงบนกระดาน

3.4 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Match. ใน WB หน้า 65

4. Production

นักเรียนเล่นเกมตามที่เสนอแนะในกิจกรรม Let’s play a game. ใน WB หน้า 65 โดยให้นักเรียนจับคู่ แต่ละคู่เขียนบัตรคำชื่อเมืองหลวงของประเทศต่างๆ ตามที่ทำแบบฝึกหัดแล้ว 1 ชุด คว่ำบัตรคำไว้บนโต๊ะแล้วผลัดกันหยิบบัตร ถามและตอบตามที่ได้ฝึกมาแล้วคือ What is the capital of Thailand? (ถ้าหยิบได้บัตร Bangkok) ถ้าคนตอบตอบว่า Bangkok. ถือว่าถูกต้อง

5. Wrap up

เขียนประโยคบอกชื่อเมืองหลวงของประเทศที่เรียนในกิจกรรมที่ 2 ใน WB หน้า 65

Answer

2. Match.

Brunei Banda Seri Begawan Cambodia Phnom Penh

Indonesia Jakarta Laos Vientiane

Malaysia Kuala Lumpur Myanmar Pyinmana

the Philippines Manila Singapore Singapore

Thailand Bangkok Vietnam Hanoi

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 CD 34

64. แผนที่ประเทศไทย

6.5 บัตรคำชื่อเมืองหลวง

6.5 บัตรคำชื่อประเทศ

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 4 SB หน้า 72-73 WB หน้า 66

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

บอกข้อมูลเกี่ยวกับสัญชาติและภาษาได้ (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ใส่หมายเลขตามลำดับข้อความที่ฟังได้

2) อ่านข้อความตามที่ฟังได้ถูกต้อง

3) บอกข้อมูลของตัวละครที่อ่านได้

4) บอกข้อมูลเกี่ยวกับสัญชาติและภาษาได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sound: /-d(/

Vocabulary : nationality, language

Structure : Subject is/am/are from (country).

Subject is/am/are (nationality).

Subject speak/speaks (language).

Function : Talking about nationalitys and language

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การลำดับข้อความจากการฟัง

3.2 การอ่านออกเสียง

3.3 แบบฝึกหัด

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- ความถูกต้องของการชี้ภาพตัวละคร การอ่านข้อความและการตอบคำถาม

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรม

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

1.1 อ่านชื่อประเทศและชื่อเมืองหลวงที่เรียนในกิจกรรมที่ 2A. ใน SB หน้า 71

1.2 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2B. Listen and number. Then read along with the CD. ใน SB หน้า 72 ฟัง CD 35 แล้วใส่หมายเลขตามลำดับ และอ่านข้อความที่เรียงลำดับแล้ว

Script CD 35

B. Listen and number. Then read along with the CD.

3 Bangkok is the capital of Thailand.

1 Vientiane is the capital of Laos.

9 Pyinmana is the capital of Myanmar.

2 Hanoi is the capital of Vietnam.

8 Phnom Penh is the capital of Cambodia.

5 Kuala Lumpur is the capital of Malaysia.

4 Singapore is the capital of Singapore.

7 Manila is the capital of the Philippines.

10 Banda Seri Begawan is the capital of Brunei.

6 Jakarta is the capital of Indonesia.

2. Presentation

2.1 ทำกิจกรรมที่ 3A. Read and learn about these people. ใน SB หน้า 73 ครูแนะนำตัวละครแต่ละตัว

2.2 ครูอ่านข้อความใน SB หน้า 74 ให้นักเรียนชี้ภาพตัวละครที่ครูอ่าน (อ่านข้อความของภาพใดก่อนก็ได้)

2.3 ครูอ่านข้อความของภาพทีละภาพให้นักเรียนอ่านตาม

2.4 ครูอ่านข้อความ แล้วหยุดตรงชื่อประเทศและคำบอกสัญชาติ ให้นักเรียนอ่านให้สมบูรณ์ เช่น

ครู: Jeng is from ..… .

นักเรียน: Jeng is from Singapore.

ครู: He is ….. .

นักเรียน: He is Singaporean.

2.5 ครูตีตาราง 2 ช่องบนกระดาน ช่องซ้ายมือเป็นประเทศ ช่องขวามือเป็นสัญชาติ เพื่อสอนคำศัพท์ nationality เขียนข้อมูลจากกิจกรรมที่ 3A. ใน SB หน้า 73 ให้นักเรียนอ่านเป็นคู่ๆ อีกครั้ง

2.6 ตีตารางทางขวามือเพิ่มอีก 1 ช่อง เพื่อใส่ภาษาพูดและสอนคำศัพท์ language พร้อมทั้งพูดให้นักเรียนพูดตาม เช่น Kamchan is from Laos. He is Laotian. He speaks Laotian.

ตัวอย่างตารางที่ใช้

|Country |Nationality |Language |

| | | |

2.7 นักเรียนอ่านตารางทั้ง 3 ช่องตามครูดังนี้

|Country |Nationality |Language |

|Thailand |Thai |Thai |

|Laos |Laotian |Laotian |

|Myanmar |Burmese |Burmese |

|Vietnam |Vietnamese |Vietnamese |

|Cambodia |Cambodian |Cambodian |

|Malaysia |Malaysian |Malay |

|Singapore |Singaporean |English |

|The Philippines |Filipino |English /Tagalog |

|Brunie |Brunian |Malay |

|Indonesia |Indonesian |Indonesian |

ครูอาจอธิบายเพิ่มเติมว่าประเทศบางประเทศจะใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาราชการ และใช้พูดกันในชีวิตประจำวัน ส่วนภาษาพื้นบ้านของมาเลเซียคือภาษามาเลย์ ในสิงคโปร์มีพูดภาษาจีนบ้าง และในฟิลิปปินส์ภาษาถิ่นคือตากาล็อก หรือให้นักเรียน

ค้นคว้าจากอินเทอร์เน็ตเพิ่มเติม

3. Practice

3.1 ให้นักเรียนอ่านกิจกรรมที่ 3A. ใน SB หน้า 73 พร้อมกัน

3.2 ครูอ่านคำถามจากกิจกรรมที่ 3B. Work in groups of 4-5. Take turns talking together. ใน SB หน้า 74 ทีละข้อให้นักเรียนตอบโดยใช้ข้อมูลใน SB หน้า 73

3.3 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มผลัดกันอ่านคำถามจากกิจกรรมที่ 3B. ใน SB หน้า 74 ทีละคำถาม เพื่อให้กลุ่มอื่นตอบ แล้วเขียนคำตอบลงในสมุดแบบฝึกหัด

Answer

3B. Work in groups of 4-5. Take turns talking together.

- No. Ali is from Malaysia.

- Kamchan is from Laos.

- Jeng is from Singapore.

- Yun is Vietnamese.

- Ali is from Malaysia.

3.4 ให้นักเรียนอ่านคำถามและคำตอบอีกครั้ง

4. Production

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Find the nationality and languages for each country. ใน WB หน้า 66 ผลัดกันถามตามประเด็นคำถาม แล้วเขียนรายงานตาม Report ในสมุดแบบฝึกหัด

Answer

3. Find the nationality and languages for each country.

Thailand Thai Thai

Indonesia Indonesian Indonesian

The Philippines Filipino Tagalog

Vietnam Vietnamese Vietnamese

Malaysia Malaysian Malay

Laos Laotian Laotian

5. Wrap up

ให้นักเรียนอ่านชื่อประเทศ สัญชาติ และภาษา จากตารางในกิจกรรมที่ 3 ใน WB หน้า 66

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 CD 35

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 5 SB หน้า 75 WB หน้า 67

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

ให้ข้อมูลชื่อประเทศจากธงชาติที่เห็นได้ถูกต้อง (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) จับคู่ธงชาติกับชื่อประเทศได้ถูกต้อง

2) พูดบอกชื่อประเทศจากธงชาติได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sound: /-g/

Vocabulary : flag

Structure : This is the flag of ..… .

Function : Talking about the flags of other countries

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การจับคู่ธงชาติกับชื่อประเทศ

3.2 การบอกชื่อประเทศจากธงชาติ

3.3 แบบฝึกหัด

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การจับคู่ธงชาติกับชื่อประเทศ

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมความถูกต้องในการจับคู่ภาพ และการพูดบอกชื่อประเทศ

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ดูแผนที่ประเทศในเขตเอเชียตะวันออกเฉียงใต้และบอกชื่อประเทศ

2. Presentation

2.1 ครูติดบัตรชื่อประเทศบนกระดานทีละประเทศ และออกเสียงให้นักเรียนพูดตาม

2.2 ครูนำภาพธงชาติของประเทศต่างๆ ให้นักเรียนดู แล้วบอกว่าเป็นธงชาติของประเทศใด เมื่อนักเรียนบอกถูกต้องนำไปติดคู่กับบัตรชื่อประเทศบนกระดาน ธงที่นักเรียนไม่ทราบ ครูบอกให้โดยใช้การบอกตำแหน่งของประเทศนั้น เช่น หยิบภาพธงชาติเขมร และบอกว่า This country is east of Thailand. นักเรียนคนใดตอบถูกให้นำภาพธงชาติไปติดคู่กับชื่อประเทศนั้น

2.3 ครูชี้ที่ธงชาติและพูดประโยค This is the flag of .....….. .

3. Practice

3.1 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 ทีม ทีมหนึ่งถือบัตรชื่อประเทศ อีกทีมหนึ่งถือภาพธงชาติ ครูพูดชื่อประเทศใด ให้

นักเรียนที่มีบัตรชื่อประเทศนั้น และนักเรียนที่มีภาพธงชาติของประเทศนั้นออกมายืนคู่กันเป็นคู่ๆ และพูดประโยค This is the flag of .......… .

3.2 ทำกิจกรรมที่ 3C. Work with your buddy. Read the names of these countries and find the flag of each country. ใน SB หน้า 75 ในสมุดแบบฝึกหัด

Answer

3C. Work with your buddy. Read the names of these countries and find the flag of each country.

1. Laos 2. Indonesia 3. Thailand 4. Myanmar 5. Vietnam

6. Cambodia 7. Malaysia 8. The Philippines 9. Brunei 10. Singapore

3.3 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4 Who are your visitors? ใน WB หน้า 67

Answer

4. Who are your visitors?

7 Abdul from Brunei. 5 Marisa from the Philippines.

2 Ali from Malaysia. 1 Jeng from Singapore.

6 Yun from Vietnam.

4. Wrap up

ให้นักเรียนชี้ภาพตัวละครและอ่านข้อความใน เช่น ชี้ภาพเด็กชายถือธงบรูไน และอ่าน Abdul is from Brunei.

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 แผนที่ประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

6.4 บัตรคำชื่อประเทศ

6.5 ภาพธงชาติประเทศในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 6 SB 76 WB หน้า 68

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

เรียบเรียงข้อมูลจากการอภิปรายโดยใช้ประโยคง่ายๆ ได้ (มฐ. ต 1.3.2 ต 1.2.3 ต 2.2.1 ต 3.1.1 ต 3.1.2

ต 4.1.1 ต 4.1.2)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

2) บอกชื่อประเทศจากภาพสถานที่สำคัญที่เห็นในภาพได้

3) ให้ข้อมูลการเดินทางสู่ประเทศต่างๆ ได้

4) สรุปข้อมูลจากการอภิปรายและเขียนรายงานได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Cluster sounds: /pl/, /sh/, /tr/

Vocabulary : plane, ship, car, train

Structure : We can go to ….. by ….. .

Function : Talking about travelling

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียง

3.2 การเสนอความคิดเห็น

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การออกเสียงคำศัพท์ตามครู

- การให้ข้อมูลเกี่ยวกับชื่อประเทศ การเดินทางสู่ประเทศนั้นๆ จากภาพที่เห็น

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมการออกเสียงคำศัพท์ และการพูดให้ข้อมูล

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ให้นักเรียนดูธงชาติและบอกชื่อประเทศใน SB หน้า 75

2. Presentation

2.1 ครูติดภาพธงชาติบนกระดานคู่กับบัตรชื่อประเทศ ให้นักเรียนอ่านชื่อประเทศทีละประเทศ

2.2 ครูนำภาพสถานที่สำคัญที่ใช้เป็นสัญลักษณ์หรือแหล่งท่องเที่ยวของแต่ละประเทศ ให้นักเรียนดูและทายว่า

อยู่ในประเทศอะไร เมื่อนักเรียนตอบถูกให้นำไปติดต่อจากภาพธงชาติ และบัตรชื่อประเทศตามตัวอย่างข้างล่างนี้

ธงชาติไทย Thailand ภาพวัดอรุณฯ

ภาพใดที่นักเรียนไม่ทราบ ครูอาจแนะให้โดยใช้การบอกทิศทางของประเทศนั้น

2.3 ครูนำภาพเครื่องบิน เรือเดินทะเล รถยนต์ รถไฟ ติดที่ด้านซ้ายของกระดาน และติดชื่อประเทศไว้ทางขวาของกระดาน ให้นักเรียนลากเส้นโยงระหว่างชื่อประเทศและพาหนะที่ใช้เดินทางจากประเทศไทยไปสู่ประเทศนั้น

2.4 ครูสอนคำศัพท์เกี่ยวกับยานพาหนะจากภาพในกิจกรรมข้อ 2.3 และให้นักเรียนออกเสียงตาม

2.5 ครูชี้ที่ภาพเครื่องบินและชื่อประเทศต่างๆ และพูด We can go to .…. by plane. หรือชี้ที่ชื่อประเทศ 1 ประเทศที่สามารถเดินทางไปถึงได้หลายวิธี เช่น Singapore และพูด We can go to Singapore by plane, by ship or by car. ให้นักเรียนพูดตาม

2.6 ครูชูภาพนครวัดและถาม เช่น

ครู: Where is it?

นักเรียน: In Cambodia.

ครู: How can we go there, by ship or by plane?

นักเรียน: By plane.

3. Practice

3.1 ครูชี้ภาพพาหนะและบัตรชื่อประเทศให้นักเรียนพูดประโยค We can go to (ชื่อประเทศ) by (ชื่อพาหนะ).

3.2 ครูแจกภาพสถานที่ท่องเที่ยวของประเทศต่างๆ ให้นักเรียนกลุ่มละ 1 ภาพ เพื่อถามกลุ่มอื่น

3.3 ครูแจกภาพสถานที่ท่องเที่ยวของประเทศต่างๆ ให้นักเรียนกลุ่มละ 1 ชุด เพื่อใช้ทำกิจกรรมที่ 3D. Read and discuss. ใน SB หน้า 76

4. Production

ให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมติเป็นชาวต่างชาติ ครูแจกกระดาษให้นักเรียนคนละ 2 แผ่น เพื่อเขียนชื่อประเทศโดยแผ่นหนึ่งเขียนแล้วม้วนใส่กล่อง อีกแผ่นหนึ่งครูแจกเข็มกลัดให้ติดกับเสื้อ ครูล้วงกระดาษแล้วอ่านชื่อประเทศทีละคู่เพื่อให้นักเรียนออกมาสัมภาษณ์กัน โดยใช้ประโยคตามกิจกรรมที่ 5 Interview a friend and make a report. ใน WB หน้า 68 และประโยคอื่นๆ ที่เคยเรียนมาแล้ว เช่น การทักทาย หรือแนะนำตัวก่อนการสัมภาษณ์

5. Wrap up

ให้นักเรียนเขียนรายงานตามท้ายกิจกรรมที่ 5 ใน WB หน้า 8

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 ภาพธงชาติประเทศต่างๆ ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

6.4 ภาพสถานที่สำคัญ/แหล่งท่องเที่ยวในแต่ละประเทศ

6.5 ภาพยานพาหนะ

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 7 SB หน้า 77 WB หน้า 69-70

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

พูดประโยคตามสถานการณ์ที่เป็นการสมมติได้ถูกต้อง (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) อ่านออกเสียงบทสนทนาได้ถูกต้อง

2) สนทนาเลียนแบบบทอ่านได้

3) เสนอประโยคในสถานการณ์ที่เป็นการสมมติได้ถูกต้องตามโครงสร้างประโยคที่เรียน

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Vowel sound: / ( /

Vocabulary : could, would

Structure : If I could …....... , I would …....... .

Function : Talking about plans or ideas

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียง

3.2 การสนทนา

3.3 แบบฝึกหัด

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การอ่านออกเสียงตามครู

- การอ่านเติมความให้สมบูรณ์

- การโต้ตอบตามสถานการณ์

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมความถูกต้องในการอ่านออกเสียง การอ่านเติมความ และการพูดโต้ตอบตามสถานการณ์

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

จับคู่ภาพธงชาติกับภาพสถานที่ท่องเที่ยว และบอกชื่อประเทศ

2. Presentation

2.1 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4A. Read and talk to your friends. ใน SB หน้า 77 อ่านและดูภาพประกอบ แล้วสนทนาตามความเข้าใจ

2.2 แบ่งนักเรียนออกเป็น 2 ทีม ทีมหนึ่งเป็นพิธีกรชาย อีกทีมหนึ่งเป็นผู้เข้าร่วมเล่นเกม ครูให้สัญญาณแล้วให้แต่ละทีมอ่านตามครู

2.3 ครูอ่านและหยุดเป็นช่วงๆ โดยเคาะโต๊ะเป็นสัญญาณแทนคำที่หายไป ให้นักเรียนอ่านให้ครบ เช่น

ครู : If you won this game, you would have ก๊อก ก๊อก ก๊อก.

นักเรียน : If you won this game, you would have a package tour.

ครู : Where would you ก๊อก ก๊อก ก๊อก?

นักเรียน : Where would you like to go?

2.4 ให้นักเรียนผลัดกันอ่านโต้ตอบกัน

2.5 สมมติสถานการณ์ต่างๆ เพื่อฝึกใช้รูปประโยค If I could, I would ….. . เช่น If I could win the first prize of lottery, I would go abroad. หรือ If I could go abroad, I would ….. . เป็นต้น

3. Practice

ให้นักเรียนจับคู่ผลัดกันถามเลียนแบบในบทสนทนา และเขียนลงในกิจกรรม Write here. ใน SB หน้า 77 โดยเขียนในสมุดแบบฝึกหัด

4. Production

แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ทำกิจกรรมที่ 6A. What would you do if you ...........? ใน WB หน้า 69 ให้นักเรียนพูดประโยคคนละ 1 ประโยค โดยใช้ประโยค If I ….. , I would ..… .

5. Wrap up

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6B. My decision. ใน WB หน้า 70

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 ภาพธงชาติ

6.4 ภาพสถานที่ท่องเที่ยว

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 8 SB หน้า 78 WB หน้า 71

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

เขียนอธิบายภาพสถานที่ท่องเที่ยวได้ถูกต้องตามโครงสร้างประโยคที่เรียน (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ออกเสียงประโยคตามครูได้ถูกต้อง

2) พูดอธิบายภาพสถานที่ท่องเที่ยวได้ถูกต้อง

3) เขียนอธิบายภาพสถานที่ท่องเที่ยวได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sound: /-l/

Vocabulary : beautiful, wonderful, interesting, exciting

Structure : I have been to …....... and visited …....... . It is …....... .

Function : Talking about experience

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การออกเสียงประโยค

3.2 การพูดอธิบายสถานที่ท่องเที่ยว

3.3 แบบฝึกหัด

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การออกเสียงประโยคตามครู

- การพูดอธิบายภาพ

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมความถูกต้องในการออกเสียงประโยค และพูดอธิบายภาพ

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ให้นักเรียนดูภาพสถานที่สำคัญ หรือสถานที่ท่องเที่ยวตามภาคต่างๆ ในประเทศไทย ให้นักเรียนดูทีละภาพ แล้วแข่งกันบอกชื่อจังหวัด โดยใช้ความรู้เดิมจากสาระสังคมฯ เช่น

ครู: ภาพดอยสุเทพ (ให้ดูและพูด Doi Suthep)

นักเรียน: เชียงใหม่

2. Presentation

2.1 ให้นักเรียนดูภาพวัดอรุณ ชี้ที่รูปปรางค์ประธานและพูด I have been to Wat Arun and visited the main pagoda. It’s very high and beautiful.

2.2 ครูพูดประโยคอีกครั้งให้นักเรียนพูดตาม

2.3 ครูนำรูปสถานที่ท่องเที่ยวอื่นๆ ในประเทศไทยมาให้นักเรียนดู และพูดประโยค I have been to ......….

and visited .......… . It’s .......… . เช่น I have been to Phuket and visited Kata Beach. It’s very beautiful. แล้วให้นักเรียนพูดตาม

2.4 ครูสอนคำศัพท์อื่นๆ เช่น wonderful, interesting, exciting เป็นต้น ตามสถานที่ที่เห็นในภาพ

3. Practice

3.1 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มพูดอธิบายภาพที่ครูแจกให้

3.2 ทำกิจกรรมที่ 4B. Say and write. ใน SB หน้า 78 ให้อ่านบทพูดของนักเรียนคนแรก และเขียนเลียนแบบในรูปอื่นๆ ในสมุดแบบฝึกหัด

Answer

4B. Say and write.

- I have been to Cambodia and visited Angkor Wat. It’s very beautiful.

- I have been to Singapore and visited Merlion. It’s very beautiful.

- I have been to Thailand and visited Wat Arun. It’s very beautiful.

3.3 นักเรียนจับคู่กันอธิบายภาพใน SB หน้า 79

3.4 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Listen and tick. ใน WB หน้า 71 โดยฟังซีดี และเขียนหมายเลขข้อที่ได้ฟัง

Script CD 38

7. Listen and tick.

1. The Grand Palace is in Thailand. 2. Angkor Wat is in Cambodia.

3. Buro BuDo is in Indonesia. 4. Lankawi is in Malaysia.

5. Merilion is in Singapore.

Answer

7. Listen and tick.

1.

2.

3.

4.

5.

4. Production

ให้นักเรียนเลือกภาพ 1 ภาพจากกิจกรรมที่ 7 ใน WB หน้า 71 เพื่อวาดภาพ หรือนำภาพมาติดลงในสมุด และเขียนอธิบายภาพ

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 CD 38

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 9 SB หน้า 79 WB หน้า 72

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

เขียนจดหมายโต้ตอบตามข้อมูลที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) อ่านออกเสียงบทอ่านตามแบบที่ได้ยินได้ถูกต้อง

2) ตอบคำถามจากเรื่องที่อ่านได้

3) เขียนจดหมายโต้ตอบได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Vowel sounds: /((/, /((/

Vocabulary : dear, hope

Structure : I + v.1 ..… .

Function : Writeing a letter

Culture : Dear เป็นคำขึ้นต้นการเขียนจดหมายถึงเพื่อน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียง

3.2 การตอบคำถาม

3.3 การเขียนจดหมาย

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การอ่านออกเสียงตามแบบ

- การอ่านออกเสียงตามแบบที่ได้ยิน

- การตอบคำถามจากเรื่องที่อ่าน

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมความถูกต้องในการอ่านออกเสียง การตอบคำถามจากเรื่องที่อ่าน

- แบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

1.1 ครูนำแถบข้อความซึ่งเป็นรูปแบบของการเขียนจดหมายในสาระภาษาไทย ให้นักเรียนดูและสนทนาว่า

ข้อความเหล่านี้จะพบที่ไหน เช่น

952 ม.3 ต.ท้ายบ้าน อ.เมือง จ.สมุทรปราการ สวัสดีติ๋ม เพื่อนรัก

คิดถึงเสมอ นิด 10 มกราคม 2548

1.2 ให้นักเรียนอาสาสมัครออกมาเรียงแถบข้อความตามรูปแบบของการเขียนจดหมาย

2. Presentation

2.1 ให้นักเรียนดูภาพและข้อความในกิจกรรมที่ 5A. Listen. Read and write. ใน SB หน้า 79 แล้วสนทนาเกี่ยวกับสิ่งที่นักเรียนเห็น เช่น

ครู: What’s this?

นักเรียน: จดหมาย

ครู: Yes. It’s a letter.

Who wrote it?

นักเรียน: Winai.

เป็นต้น

2.2 เปิด CD 36 ให้นักเรียนฟัง และชี้ข้อความตามที่ได้ยิน

2.3 เปิด CD 36 ให้นักเรียนฟังอีกครั้ง

2.4 เปิด CD 36 และหยุดเป็นช่วงๆ ให้นักเรียนอ่านตาม

Script CD 36

5. Read the story.

A. Listen. Read and write.

What does Winai say to his friend in the Philippines?

Dear Predo,

My name is Winai. I’m twelve years old. I am in the sixth grade. English is my favorite subject, but I can’t speak it very well.

I love to go to the countryside with my family. Sometimes we go along the canals by boat. In Bangkok, you can go along the Chao Phraya River by boat, too. You can see many beautiful temples on the banks of the river.

I hope you’ll write to me soon.

Your friend,

Winai

Tiny: Try to write to your pen pal.

3. Practice

3.1 แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่มให้ฝึกอ่าน

3.2 ครูถามคำถามนักเรียนทีละกลุ่มเกี่ยวกับข้อความในจดหมาย ให้นักเรียนช่วยกันตอบ

3.3 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันเขียนจดหมายถึง Predo กลุ่มละ 1 ฉบับ ใช้ชื่อและข้อมูลของเพื่อนร่วมกลุ่ม 1 คน หรือสมมติเอง

3.4 อ่านจดหมายที่เขียนให้เพื่อนกลุ่มอื่นฟัง

4. Production

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 8 Answer the questions. ใน WB หน้า 72 ให้นักเรียนอ่านจดหมายใน WB หน้า 71

Answer

8. Answer the questions.

1. Winai.

2. He is twelve years old.

3. Yes, he is.

4. His favourite subject is English.

5. Yes, we can.

6. We can travel by boat along Chao Phraya River.

7. He is in the Philippines.

5. Wrap up

ครูและนักเรียนสรุปร่วมกันเกี่ยวกับคำขึ้นต้นและคำลงท้ายจดหมายถึงเพื่อน

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 แถบข้อความตามรูปแบบของการเขียนจดหมายภาษาไทย

6.4 CD 36

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 10 WB หน้า 73

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

ฟังข้อความแล้วเติมคำในจดหมายถึงเพื่อนทางไปรษณีย์ ได้ (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

2) บอกความหมายของคำศัพท์ได้

3) วิเคราะห์ส่วนประกอบของการเขียนจดหมายได้

4) ฟังข้อความเกี่ยวกับจดหมายแล้วเติมคำที่หายไปได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Vowel sound: /((/

Vocabulary : date, sincere

Structure : I + v.1 ….. .

Function : Writing a letter

Culture : คำลงท้ายในการเขียนจดหมายถึงเพื่อนใช้ได้หลายรูปแบบ เช่น Your friend, หรือ Yours Sincerely,

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียงคำศัพท์

3.2 การบอกความหมายคำศัพท์

3.3 แบบฝึกหัด

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การออกเสียงคำศัพท์

- การบอกความหมายของคำศัพท์

- การตอบคำถามเกี่ยวกับส่วนต่างๆ ในจดหมาย

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมความถูกต้องในการออกเสียงคำศัพท์ การบอกความหมายของคำศัพท์และการวิเคราะห์

ส่วนต่างๆ ในจดหมาย

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ให้นักเรียนอ่านกิจกรรมที่ 5A. Listen. Read and write. ใน SB หน้า 79

2. Presentation

2.1 ให้นักเรียนดูรูปแบบการเขียนจดหมายในกิจกรรมที่ 9 Listen and fill in the letter. ใน WB หน้า 73

2.2 สอนคำศัพท์ sincerely ให้นักเรียนออกเสียงตามและบอกความหมายจากรูปแบบจดหมาย

2.3 ให้นักเรียนดูส่วนต่างๆ ในจดหมายที่หายไปแล้วบอกว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับอะไร

2.4 ดูตัวอย่างการเขียนจดหมายซึ่งครูทำสำเนาจากวารสารภาษาอังกฤษสำหรับนักเรียน ให้นักเรียนบอกส่วนของ

วันที่ ที่อยู่ของผู้เขียน และผู้รับจดหมาย

3. Practice

3.1 ให้นักเรียนฟังข้อความจาก CD 39

Script CD 39

9. Listen and fill in the letter.

925 Sukhumvit Road.

Muang District, Samutprakan 10280

23 April 2007

Dear Ingo,

My name is Watid. I’m 12 years old. I’m in the sixth grade, I like English. I like drawing cartoons and listening to music.

I found your name in a magazine. I hope you’ll write to me.

Your sincerely,

Watid

3.2 ให้นักเรียนเอาดินสอเติมข้อความในส่วนที่หายไปตามความเข้าใจ

3.3 เปิด CD 39 ให้นักเรียนฟังอีกครั้งและแก้ไข

Answer

9. Listen and fill in the letter.

1. 952 2. 10280 3. 2007 4. Dear 5. 12

6. in 7. I 8. like 9. listening 10. found

11. a 12. you’ll 13. Your

4. Wrap up

ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปรูปแบบของการเขียนจดหมายและประเด็นที่ควรเขียนในจดหมายถึงเพื่อน

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 สำเนาการเขียนจดหมายจากวารสารภาษาอังกฤษสำหรับนักเรียน

6.4 CD 39

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 11 SB หน้า 80-81 WB หน้า 74

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

เขียนจดหมายถึงเพื่อนทางไปรษณีย์เพื่อแนะนำตนเองและจังหวัดที่อยู่โดยใช้ประโยคง่ายๆ ได้ (มฐ. ต 1.3.1)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) บอกส่วนประกอบของจดหมายได้

2) บอกประเด็นที่จะใช้ในการเขียนจดหมายได้

3) เขียนจดหมายถึงเพื่อนทางไปรษณีย์ได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : -

Vocabulary : -

Structure : My name is ..…..... .

I am …....... .

I live in .......… .

It is .......… of Bangkok.

You can go to .....….. by …....... .

Function : Writing a letter

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การบอกส่วนประกอบของจดหมาย

3.2 การเขียนจดหมาย

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การบอกส่วนประกอบของจดหมาย และประเด็นในการเขียนจดหมาย

- ผลงานการเขียนจดหมาย

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมการโต้ตอบตามประเด็นต่างๆ

- ตรวจผลงาน

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบบันทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6 Chant. ใน SB หน้า 80

Script CD 37

6. Chant. Say the chant with the CD. Then point to the map.

Our Neighbors

Myanmar, Laos, Vietnam, Cambodia, Malaysia, Indonesia,

The Philippines, Singapore and Brunei are our neighbors.

Where are they?

Southeast Asia.

They’re in Southeast Asia.

2. Presentation

2.1 ครูติดแผนภูมิการเขียนจดหมายถึงเพื่อนบนกระดาน สนทนาถึงส่วนต่างๆ ของจดหมาย

2.2 ครูสนทนากับนักเรียนว่าถ้าต้องการเขียนจดหมายถึงเพื่อนทางไปรษณีย์เป็นครั้งแรกควรจะเขียนในประเด็นใดบ้าง (นักเรียนอาจบอกเป็นภาษาไทยให้ครูเขียนเป็นภาษาอังกฤษบนกระดาน) เช่น ข้อมูลส่วนตัวในเรื่องอายุ การศึกษา สิ่งที่ชอบ งานอดิเรก เป็นต้น

3. Practice

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 10 Read and write. ใน WB หน้า 74 โดยเขียนจดหมายตามข้อมูลที่ให้มา

Answer

Dear Winai,

I am Predo. I’m eleven years old. My favorite subject is art. I love to go to the countryside and draw. I went to Thailand with my parents two years ago. I viseted the Grand Palace. It was very beautiful.

Your friend,

Predo

4. Production

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Learn more.ใน SB หน้า 81 เขียนจดหมายถึงเพื่อนทางไปรษณีย์บอกสิ่งที่นักเรียนชอบ สถานที่ท่องเที่ยวในจังหวัด ทิศทางของจังหวัดที่นักเรียนอยู่กับกรุงเทพฯ การเดินทางจากกรุงเทพฯ มายังจังหวัดของนักเรียน

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 แผนภูมิการเขียนจดหมายถึงเพื่อน

6.4 CD 37

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

ครั้งที่ 12 SB หน้า 82 WB หน้า 75-76

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 จุดประสงค์ปลายทาง

ให้ข้อมูลจากภาพและคำถามต่างๆ ที่เกี่ยวกับประเทศต่างๆ แถบเอเชียได้ถูกต้อง (มฐ. ต 1.2.3)

1.2 จุดประสงค์นำทาง

1) ออกเสียงที่เป็นปัญหาในคำตามแบบที่ได้ยินได้ถูกต้อง

2) บอกความสามารถของตนเองจากข้อความที่อ่านได้

3) ให้ข้อมูลจากภาพและคำถามต่างๆ ที่เกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : -

Vocabulary : -

Structure : -

Function : -

Culture : -

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียงที่เป็นปัญหาตามแบบ

3.2 การประเมินตนเอง

3.3 การทำแบบทดสอบ

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งที่ประเมิน

- การอ่านออกเสียงคำตามแบบที่ได้ยิน

- การประเมินตนเองจากข้อความที่อ่าน

- การให้ข้อมูลจากภาพและคำถาม

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมการออกเสียง

- ประเมินตนเอง

- ทดสอบ

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสังเกตพฤติกรรม

- แบบประเมินตนเอง

- แบบทดสอบท้ายบทเรียน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10

- ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6

- ระดับปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

เล่นเกม Matching จับคู่ภาพธงชาติกับภาพสถานที่ท่องเที่ยวและบอกชื่อประเทศ เน้นการออกเสียงพยัญชนะต้นคำ ท้ายคำ และเสียงที่เป็นปัญหา

2. Presentation

ให้นักเรียนฝึกออกเสียงในกิจกรรมที่ 8 Say the words. ใน SB หน้า 82 ตาม CD 40 และบอกความหมายของ

คำศัพท์ที่อ่าน

Script CD 40

8. Say the words. Listen and repeat.

Initial Sounds

Laos land last luck

run rever rainy Rangoon

Singapore sunset south sincere

visit video vegetable Vietnam

Final Sounds

east west best most

robes goes films

bell well temple pen pal

love twelve save have

Singpore river are there

3. Production

ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 9 Things I can do. ใน SB หน้า 82

4. Wrap up

4.1 ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 11 Test yourself. ใน WB หน้า 75-76

4.2 ครูเฉลยโดยให้นักเรียนตอบและอธิบายเพิ่มเติม

Answer

11. Test yourself.

A. Match

1. d 2. e 3. f 4. g 5. c

6. b 7. a

B. Choose the best answer.

1. c 2. d 3. d 4. a 5. d

6. b 7. a 8. b 9. c 10. a

11. b 12. d 13. a 14. a 15. c

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6 6.2 Workbook 6

6.3 เกม Matching 6.4 CD 40

6.5 แบบทดสอบท้ายบทเรียน

7. ความเห็นของผู้บริหาร

............................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

8.1 ผลการจัดการเรียนรู้ ...................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

8.2 ปัญหาและการแก้ปัญหา ............................................................................................................................................

................................................................................................................................................................................................................

-----------------------

[pic]

[pic]

[pic]

[pic]

[pic]

(

[pic]

[pic]

[pic]

[pic][pic]

(

[pic]

[pic]

[pic]

(

(

(

[pic]

[pic]

[pic]

[pic]

-----------------------

Teacher’s Book New Say Hello 6

205

................
................

In order to avoid copyright disputes, this page is only a partial summary.

Google Online Preview   Download